วันนี้ขอนำเสนอคำว่า “เก๊สนิท”
ยามสายวันนี้ขอนำเสนออีกคำที่เรามักจะเจอกันบ่อยๆ เมื่อเจอกับพระเก๊ที่ฝีมือการลอกเลียนแบบไม่ใกล้เคียงเอาซะเลย เรียกได้ว่ายังห่างของแท้อยู่อีกมากเลยทีเดียว จึงได้ยินคำว่า “เก๊สนิท” เพื่อใช้เรียกพระองค์นั้นๆ ส่วนมากเป็นงานสนามที่มีขายทั่วไปตามสนามพระเครื่อง ตลาดพระ แผงพระย่อยๆ ซึ่งพระเหล่านี้ขายในราคาถูกๆ ทำออกมาในปริมาณที่เยอะ แต่กระนั้นแล้วคนที่ไม่ได้ศึกษาก็มักจะโดนหลอกให้ซื้อของเก๊อยู่ร่ำไป มาดูตัวอย่างกันดีกว่า
![image3](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2015/04/image3.jpg)
![image4](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2015/04/image4.jpg)
![image](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2015/04/image.jpg)
![image2](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2015/04/image2.jpg)
ฝากไว้ให้พิจารณา ถ้าเห็นพระลักษณะอย่างนี้ก็มั่นใจได้เลยว่า “เก๊สนิท” อย่าไปหลงเชื่อ อย่าไปเช่า เดี๋ยวจะเสียดายเงินเปล่าๆ ไว้พบกันในบทความถัดไป วันนี้ลาไปก่อน สวัสดีครับ