ข้อแตกต่าง เหรียญแจกทาน vs เหรียญจอง รุ่น 100 ปี ชาตกาลหลวงปู่ทิม วัดช้างให้
วันนี้เรามาดูข้อแตกต่าง หรือวิธีพิจารณาเหรียญร้อยปีวัดช้างให้กันซักหน่อย เพราะรู้สึกว่ากำลังมาแรงซะเหลือเกิน พร้อมแล้วก็อย่ารอช้า ไปดูกันเลยครับ
![front](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2015/01/front-1024x682.jpg)
ด้านหน้าเหรียญ ซ้ายเป็นเหรียญจอง ขวาเป็นเหรียญแจก
1. รูปหน้าจะไม่เหมือนกัน เหรียญจองจะเหมือนรูปห้าเหลี่ยม ส่วนเหรียญแจกตาจะดูตีบหรือเล็ก รูปหน้าแตกต่างอย่างชัดเจน
2. รัดประคต เหรียญแจกตรงจุดที่ชี้จะไม่มี
3. ตัวหนังสือของเหรียญจองจะสูงยาว ลีบๆ ส่วนเหรียญแจกจะเล็กหนา
![back](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2015/01/back-1024x682.jpg)
ด้านหลังเหรียญ ซ้ายเป็นเหรียญจอง ขวาเป็นเหรียญแจก
1. รูปหน้าไม่เหมือนกัน เหรียญจองจะค่อนข้างผอมเรียว ส่วนเหรียญแจกตรงแก้มจะดูอ้วนกว่า มีรอยบุ๋มทั้งสองข้าง
2. โค๊ด ท มีเฉพาะในเหรียญจองเท่านั้น แต่เหรียญแจกไม่มี
3. โค๊ด ๕๕ เหรียญจองจะเป็นเนื้อนูนขึ้นมา(จากบล็อค) ส่วนเหรียญแจกจะเป็นโค๊ดตอก
สรุป
วิธีง่ายๆ ก็คือดูด้านหน้าเหรียญ จดจำใบหน้าให้แม่นๆ เพราะเหรียญแจกยังไม่มีรุ่นไหนเหมือน มีเฉพาะเนื้อทองแดงผิวไฟเท่านั้น และดูโค๊ดซึ่งจะเป็นโค๊ดตอกกับโค๊ดจากบล็อค สั้นๆ ง่ายๆ เข้าใจได้รวดเร็ว แต่อย่าจำผิด เพราะเหรียญประจำปีพิมพ์เสมานั้นก็มีเหมือนกันที่ตอกโค๊ด อันนั้นรูปหน้าของด้านหน้าเหรียญไม่เหมือนกันและเป็นทองแดงรมดำ จำให้ขึ้นใจว่าทองแดงผิวไฟกับใบหน้าไม่เหมือนรุ่นอื่น
ฝากไว้หน่อยว่า รุ่นนี้อนาคตไกลเพราะสร้างแจกแค่ 3,000 เหรียญ เป็นเนื้อทองแดงผิวไฟเท่านั้น เก็บไว้นานก็ยิ่งคุ้ม เริ่มมีประสบการณ์ให้เห็นบ้างแล้ว (ใครมีเยอะก็อย่าลืมแบ่งๆ คนไม่มีมั่งนะครับ) ราคาในอนาคตนั้นไม่ต้องห่วง เรียกได้ว่าเป็นมรดกให้ลูกหลานได้ดีกว่าทองแน่นอน
ด้วยความปรารถนาดี
เอ โนนเจริญ
*ไม่อนุญาตให้คัดลอกเนื้อหาในส่วนใดไปเผยแพร่/ดัดแปลง/แก้ไข โดยไม่ได้รับอนุญาต
โปรดแชร์ลิงค์จากเว็บไซต์เพื่อเป็นการสนับสนุนและให้กำลังใจผู้เขียน