ถวายกุฏิ พุทธสถานโนนเมืองเพ็ง
หลังจากที่ได้รวบรวมเงินบริจาคทั้งหมดแล้ว ทางทีมงานและชาวบ้านก็ได้ถวายแด่พุทธสถานโนนเมืองเพ็งในวันที่ 23 ตุลาคม 2557 ที่ผ่านมา บรรยากาศชื่นมื่น แม้จะมีคนมาร่วมไม่มากก็ตาม รอยยิ้มหลังจากที่ได้ทราบยอดก็ทำให้ทุกคนยิ้มแก้มปริไปตามๆ กัน จากนั้นผู้ใหญ่บ้าน คณะกรรมการ ชาวบ้าน ได้ประชุมปรึกษาหารือร่วมกับหลวงปู่ จนได้ผลสรุปออกมาว่าจะจัดซื้อบ้านน็อคดาวน์ มาใช้เป็นกุฏิ เพื่อประหยัดค่าใช้จ่ายและระยะเวลาในการจัดสร้าง เพราะช่วงนี้เป็นฤดูเก็บเกี่ยวผลผลิตทางการเกษตร ทั้งข้าวและพืชไร่อื่นๆ นัดวันเวลา รวมถึงรายละเอียดต่างๆ เสร็จสรรพ
![_MG_7388](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/11/MG_7388-1024x682.jpg)
![_MG_7385](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/11/MG_7385-1024x682.jpg)
![_MG_7397](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/11/MG_7397-1024x682.jpg)
![ฝนตกโปรยปรายลงมาตอบรับเครื่องบูชาอันเป็นอาสนะสงฆ์หลังใหม่นี้ ทีมช่างก็ประกอบจนเรียบร้อย](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/11/MG_7401-1024x682.jpg)
![_MG_7414](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/11/MG_7414-1024x682.jpg)
![เวียนรอบอาสนะก่อนถวาย](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/11/MG_7423-1024x682.jpg)
![หลวงปู่สวดมนต์และอธิษฐานก่อนก้าวขึ้นสู่อาสนะใหม่](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/11/MG_7427-1024x682.jpg)
![ชาวบ้านต่างตั้งใจอธิษฐานจิตเพื่อกุศลอันแรงกล้า](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/11/MG_7430-1024x682.jpg)
![อาราธนาพระพุทธรูปเป็นสิ่งบูชาในกุฏิหลังใหม่](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/11/MG_7437-1024x682.jpg)
![ลุงอเล็กซ์ก็ไม่พลาดงานนี้ ได้จังหวะเหมาะที่มาจากอังกฤษพอดี](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/11/MG_7439-1024x682.jpg)
![ผูกข้อต่อแขน รับสิริมงคล แล้วก็ประพรมน้ำมนต์ให้แก่ผู้มาร่วมงานด้วยครับ](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/11/MG_7454-1024x682.jpg)
![หลวงปู่กับกุฏิหลังใหม่ งานนี้ยิ้มจนแก้มปริจริงๆ ต้องขอขอบคุณทุกๆ ท่านที่ได้ร่วมทำบุญจึงก่อเกิดกุฏิหลังนี้ขึ้นมาได้ครับ](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/11/MG_7457-1024x682.jpg)
ไม่ว่าจะอยู่แห่งหนตำบลใด แต่เราก็มาร่วมทำบุญกัน ตั้งแต่เหนือจรดใต้ จากดินแดนภาคกลางมาสู่อีสาน เชื่อมสัมพันธ์ด้วยใจใสศรัทธา นี่คือจุดเล็กๆ ที่แสดงให้เห็นว่าพุทธศาสนาจะยังคงอยู่ด้วยมีพุทธศาสนิกชนอย่างเราท่านเป็นแบบอย่างให้ลูกหลานได้กระทำตาม ขอขอบคุณผู้เป็นผู้นำพาโครงการให้สำเร็จลงได้ พี่จิรศักดิ์ คณานุรักษ์และทีมงานที่ได้นำเงินจำนวนเกือบแสนบาทมาร่วมด้วยตัวเองในงานทอดผ้าป่า( วันที่ 23 ต.ค.2557) รวมไปถึงผู้เกี่ยวข้องทุกๆ ท่าน
สาธุธรรมทุกๆ ท่าน ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยและบุญกุศลที่บำเพ็ญนี้ จงบันดาลให้ท่านเจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฏิภาณ ธนสารสมบัติ และประสบสิ่งอันถึงปรารถนาทุกทิพาราตรีกาลเทอญฯ