เปรียบเทียบหลวงปู่ทวด บล็อคตัว ท. พิมพ์นิยม ปี 2505
วันนี้มาดูการเปรียบเทียบพระหลวงปู่ทวด พิมพ์หลังหนังสือใหญ่ บล็อคตัว ท. พิมพ์นิยม ปี 2505 กันซักเล็กน้อย ซึ่งมีความแตกต่างกันหลายจุด แต่โดยรวมถือว่าทำได้ดีเลยทีเดียว หากผู้เช่ารีบร้อนหรือขาดประสบการณ์ก็อาจจะได้พระไม่แท้ไปครอบครองก็เป็นได้
![1](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/06/1.jpg)
![7back](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/06/7back.jpg)
![2](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/06/2.jpg)
![3](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/06/3.jpg)
![4](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/06/4.jpg)
![5](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/06/5.jpg)
![6](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/06/6.jpg)
![8](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/06/8.jpg)
![9](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/06/9.jpg)
![10](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/06/10.jpg)
![12](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/06/12.jpg)
![ลักษณะของตัวอักษรที่เป็นระเบียบกับตัวอักษรที่บิดเบี้ยว หัวตัวอักษรปูดโปน เปรียบเทียบกันแล้วจะเห็นความต่างชัดเจน](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/06/13.jpg)
หัวตัวอักษรปูดโปน เปรียบเทียบกันแล้วจะเห็นความต่างชัดเจน
ท้ายนี้ขอฝากว่าการดูพระควรพิจารณาหาจุดเก๊ให้ได้เสียก่อน เพราะถ้าเห็นจุดเก๊แล้วก็สามารถบอกได้ว่าองค์นั้นเก๊จริงๆ แต่ถ้าเกิดพยายามหาจุดแท้ เราก็ต้องหาอยู่ให้ทั่วทั้งองค์ เสียเวลามากกว่า อีกทั้งเสี่ยงต่อการได้พระแท้อีกด้วย นอกจากนี้ การมีพระแท้ไว้ในครอบครองเพื่อเปรียบเทียบ/ศึกษา เป็นสิ่งที่ดีที่สุดที่จะช่วยให้การดูพระเครื่องเป็นเรื่องง่ายขึ้น
ขอขอบคุณ www.web-pra.com และเจ้าของภาพพระไม่แท้ พี่ วิทยา นนท์จันทร์ หรือ เล็กพระราม2 ที่ใช้ประกอบเนื้อหานี้ ทางทีมงานมิได้มีเจตนามุ่งร้ายหรือแสวงหาผลประโยชน์ทางพาณิชย์แต่อย่างใด ขอผลบุญแห่งวิทยาทานนี้จงตกแด่ท่านผู้เกี่ยวข้องให้ประสบแต่ความสุขความเจริญด้วยเทอญ