หน้าเหมือนๆ กัน อันไหน 2524 อันไหน 2537 แบบละเอียด
มาถึงเรื่องที่หลายๆ คนสงสัยว่าหน้าตาของหลวงปู่ทวดคล้ายๆ กัน พิมพ์ลักษณะของปี 37 วัดท่าไทร ดันไปคล้ายกับปี 24 ของวัดช้างให้ แล้วจะดูหรือแยกยังไงล่ะ วันนี้มีมาฝากเช่นเคย ลองพิจารณาดูภาพต่อไปนี้
เริ่มจากปี 24 กันก่อนเลย
![10269484_639003249503928_3896774847771810007_n](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/05/10269484_639003249503928_3896774847771810007_n.jpg)
![ด้านหลัง ไม่มีส่วนนูนที่ขอบ จะเห็นคล้ายๆ รอยมือกดให้แบน ไม่เรียบ มวลสารไม่ละเอียดมาก](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/05/1002676_639003849503868_5838575624270935278_n1.jpg)
ทีนี้ก็มาดูของปี 37 กันบ้าง
![ด้านหน้ามีหน้าตาคล้ายๆ ปี 2524 แต่มีส่วนขอบที่แตกต่างไปคือมีขอบเกินมา ริ้วจีวรดูใหญ่](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/06/front.jpg)
![back](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/06/back.jpg)
ลักษณะบ่งบอกชัดเจน จะเห็นสีเนื้อและว่านเป็นจุดๆ
จะไม่เรียบเสมอกันทั่วัท้งองค์ แต่จะมีรอยนูนขอบซ้ายขวา ดังรูป
พอให้มองเห็นว่าเป็นเอกลักษณ์ของรุ่นนี้ ซึ่งจะต่างกับปี 24 ที่ค่อนข้างเรียบทั่วองค์ ไม่มีขอบเกิน
ทีนี้ไปดูแต่ละจุดที่ใช้เปรียบเทียบว่าอันไหนปี 24 อันไหนเป็นปี 37 กันครับ
![จุดแรกเลยก็คือรูปหน้า ซึ่งปี 37 จะดูไม่คม ส่วนปี 24 นั้นเข้มขลัง มีส่วนตรง ส่วนขอบชัดเจน](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/06/14.jpg)
![ริ้วจีวรก็มีความต่างอย่างเห็นได้ชัด พิจารณาจากรูปถ่ายดูซักเล็กน้อย](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/06/21.jpg)
![ริ้วจีวรที่กลม กับอีกอันที่เป็นริ้วสวยงาม](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/06/31.jpg)
![เปรียบเทียบลักษณะการประสานมือจะเห็นได้ชัดมาก เพราะของปี 2524 นั้นจะทำได้เป๊ะกว่า คมกว่ากันเยอะ](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/06/41.jpg)
![ฐานบัวเป็นรูปลักษณ์สวยงามเหมือนการกรีดแต่ง กับ ลักษณะเหมือนใช้งานมาหนัก](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/06/51.jpg)
![การมีขอบเกิน กับ ไม่มีขอบเกิน จุดนี้เป็นข้อหลักๆ ที่ใช้พิจารณาแยกในอันดับต้นๆ เลย](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/06/61.jpg)
![7](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/06/7.jpg)
![เนื้อมวลสารคนละอย่างกัน ซึ่งปี 2524 นั้นค่อนข้างจะละเอียดกว่า มีสีดำมากกว่า ของปี 2537 นั้นจะออกแดงๆ มวลสารไม่ค่อยละเอียดเท่าที่ควร](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/06/81.jpg)
![พิจารณาปลีกย่อย ชนิดมวลสารละเอียดกับไม่ละเอียด](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/06/91.jpg)
เปรียบเทียบให้ดูชัดๆ ทีละจุดแล้ว ทีนี้ก็อ่านแล้วก็เรียนรู้ไปทีละน้อย จะได้ใช้ประกอบการพิจารณาสะสมพระเครื่องให้ถูกหลัก ถูกต้องตามเนื้อหาสากลนะครับ
ขอขอบคุณภาพพระจากเจ้าของเดิมทั้งสององค์ที่ใช้เป็นตัวอย่างเพื่อการศึกษาเรียนรู้ในครั้งนี้ ขอผลบุญจงประสบแด่ท่าน ให้เจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ทุกประการเทอญ
Facebook Comments