เหรียญเลื่อน 49/53 กับมุมมองถ่ายภาพแบบต่างๆ
วันนี้มีมาฝากให้รับชมเกี่ยวกับการถ่ายภาพพระเครื่องกันซักเล็กน้อย ไม่ว่าพระจะถูกจะแพง มีราคาแค่ไหน การถ่ายภาพพระเครื่องนั้นเป็นสิ่งสำคัญอย่างมาก ไม่เช่นนั้นแล้วอาจจะทำให้การดูพระผิดพลาด เกิดการมองจากพระแท้ๆ ว่าไม่แท้ หรือจากพระไม่แท้เป็นพระแท้จนได้
หยิบเหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ หลวงปู่ทวด วัดช้างให้ ปี 53 หรือเหรียญเลื่อน 49/53 เนื้ออาปา้ก้า มาถ่ายรูปให้ชมกัน พร้อมแล้วไปดูกันเลย
![ภาพถ่ายแสงธรรมชาติ กับซองพลาสติก](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/04/IMG_7861-1024x681.jpg)
![อีกมุมมอง ให้เห็นสภาพเหรียญกับโค๊ด](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/04/IMG_7864-1024x681.jpg)
![ถ่ายด้วยโหมด P โปรแกรมอัตโนมัติ ไม่ใช้แฟลช สภาพแสงรอบข้างน้อยๆ](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/04/IMG_7873-crop-682x1024.jpg)
![ภาพถ่ายใช้แฟลชเข้าช่วย ถ่ายในโหมด macro](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/04/IMG_7874-crop-682x1024.jpg)
![สภาพให้แสงเยอะๆ](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/04/IMG_7885-crop-1024x682.jpg)
![ให้แสงพอประมาณ โหมด P โปรแกรมอัตโนมัติ](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/04/IMG_7886-crop-1024x682.jpg)
![โหมด P โปรแกรมอัตโนมัติ โฟกัสตำแหน่ง แต่แสงเปลี่ยน มุมมองเปลี่ยน](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/04/IMG_7887-crop-1024x682.jpg)
![](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/04/IMG_7894-crop-682x1024.jpg)
![ภาพโค๊ด ท ใช้แฟลชยิงเข้าภาพ ในโหมด Macro](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/04/code1.jpg)
![แสงธรรมชาติ โหมด P โปรแกรมอัตโนมัติ โฟกัสตำแหน่งโค๊ดไม่ได้](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/04/code2.jpg)
![โหมด P โปรแกรมอัตโนมัติ เห็นโค๊ดชัดๆ แต่มุมมองที่ต่าง อาจจะทำให้ดูแปลกตา](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/04/code3.jpg)
![ปิดท้ายด้วยภาพพระกับกล่องเดิมๆ ในโหมด Macro แสงน้อย ใช้แฟลชช่วย](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/04/IMG_7896-1024x682.jpg)
อย่างไรก็ตาม การจะเห็นว่าพระแท้เป็นอย่างไร เหรียญนั้นๆ แท้หรือไม่ โค๊ดลักษณะยังไง ต้องมีเหรียญจริงไว้ในครอบครอง เพื่อที่จะได้ดูด้วยตัวเอง พิจารณาเองว่าตำหนิต่างๆ ถูกต้องตามตำราหรือไม่ รวมทั้งพิจารณาในเรื่องของขอบตัดและรายละเอียดอื่นๆ ด้วย
ทีนี้น่าจะพอเข้าใจกันซักหน่อยแล้วว่าทำไมต้องใช้กล้องดีๆ กับมุมมองที่แตกต่าง แสงธรรมชาติและแสงไฟก็เป็นอีกหนึ่งปัจจัยที่ทำให้ภาพพระที่ออกมาเพี้ยนได้ ส่งผลให้เกิดการตีความผิดเพี้ยน รู้อย่างนี้แล้วก็ต้องหากล้องดีๆ ซักตัวมาติดบ้านไว้ถ่ายรูปพระเครื่องเก็บเป็นที่ระลึกไว้ซักหน่อย จะได้เอาไปโชว์เพื่อนๆ แล้วเขาไม่ตีเก๊กันนะครับ