มาดูตัวอย่างกล่องประกวดพระกันดีกว่า
วันนี้มาดูตัวอย่างกล่องประกวดพระเครื่องกันซักเล็กน้อย จะได้เป็นแนวทางป้อนกันอย่างหนึ่ง เผื่อมีคนเอาโบว์มาแปะใส่กล่องแล้วเขียนบอกว่าเข้างานประกวดมาจะได้ปฏิเสธได้ถูกว่านั่นน่ะเก๊รึเปล่าในเบื้องต้น ซึ่งกล่องแบบนี้จะเป็นกล่องมาตรฐานที่ใช้กันสากลตามงานประกวดพระเครื่องทั่วประเทศ และก็กล่องแบบอื่นๆ จะไม่ค่อยได้พบเห็น อาจจะมีก็เป็นงานย่อย
![ตัวอย่างด้านหน้ากล่องและรูปทรง](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/04/IMG_8264-crop-671x1024.jpg)
![ขยายภาพให้ดู -- โต๊ะที่ คือ หมายเลขโต๊ะประกวด -- ร หมายถึง เลขลำดับรายการประกวด -- No หมายถึง หมายเลขที่เข้าประกวด](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/04/IMG_8264-c-930x1024.jpg)
— โต๊ะที่ คือ หมายเลขโต๊ะประกวด
— ร หมายถึง เลขลำดับรายการประกวด
— No หมายถึง หมายเลขที่เข้าประกวด
![สัญลักษณ์ที่ติดอยู่ที่สติ๊กเกอร์แต่ละงาน ซึ่งจะบ่งบอกเอกลักษณ์ว่ากล่องมาจากที่ไหน](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/04/IMG_8265-crop-1024x501.jpg)
![ดูลักษณะของกล่องกันอีกที](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/04/IMG_8266-crop-1024x829.jpg)
![กล่องประกวดเก๊ ที่พบเห็นกันได้ทั่วไป เพราะใครๆ ก็ซื้อได้เพียงกล่องละ 10 - 15 บาท ตามร้านพระเครื่องทั่วไป](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/04/IMG_8269-crop-778x1024.jpg)
![เทียบขนาดให้ดูว่ากล่องประกวดใหญ่กว่ากล่องธรรมดาแค่ไหน](https://www.lptuad.org/wp-content/uploads/2014/04/IMG_8267-crop-1024x630.jpg)
รู้อย่างนี้แล้วก็พิจารณากันให้ดีๆ ว่าคนที่เอาภาพกล่องประกวดพร้อมพระเครื่องมาให้ดูนั้นเป็นงานที่น่าเชื่อถือหรือไม่ อย่างไร
Facebook Comments